สำนักงานศุลกากรท่าอากาศยานดอนเมือง
Don Mueang Airport Customs Office
 
พิธีการผู้โดยสาร
รายงานสถิติ
  • 35 เข้าชมวันนี้
  • 810 เข้าชมเดือนนี้
  • 44,927 เข้าชมทั้งหมด

ของนำเข้าที่ได้ปฎิบัติพิธีการนำเข้าตามปกติและชำระค่าภาษีไปแล้ว จะมาขอคืนเงินอากรโดยใช้สิทธิลดอัตราอากรสำหรับของที่มีถิ่นกำเนิดสินค้าอาเซียน ได้หรือไม่ ?

วันที่ : 19 กันยายน 2560 14:52:11
จำนวนผู้เข้าชม : 408

คำถาม :

ของนำเข้าที่ได้ปฎิบัติพิธีการนำเข้าตามปกติและชำระค่าภาษีไปแล้ว จะมาขอคืนเงินอากรโดยใช้สิทธิลดอัตราอากรสำหรับของที่มีถิ่นกำเนิดสินค้าอาเซียน ได้หรือไม่ ?

คำตอบ :

ไม่สามารถขอคืน เงินอากรได้ เนื่องจากขณะนำเข้าเป็นของที่ไม่ได้แจ้งให้เจ้าหน้าที่ศุลกากรทราบในขณะตรวจปล่อยของออกไปจากอารักขาศุลกากรว่าจะขอคืนค่าภาษีอากรไม่ว่าจะขอคืนด้วยกรณีใดๆ ก็ตามซึ่งเป็นไปตามกฎหมายศุลกากรตามมาตรา 10 วรรค ห้า


วันที่ปรับปรุงล่าสุด : 26 กันยายน 2560 13:50:23
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ : สำนักงานศุลกากรท่าอากาศยานดอนเมือง
เลขที่ 222 ถนนวิภาวดี-รังสิต แขวงสนามบิน เขตดอนเมือง กรุงเทพฯ
หมายเลขโทรศัพท์ : 02-6677000 ต่อ 25-3325
อีเมล์ : -

ข้อมูลบนเว็บไซต์นี้ อยู่ภายใต้ประกาศเงื่อนไขการใช้ข้อมูล และลิขสิทธิ์ ของสำนักงานศุลกากรท่าอากาศยานดอนเมือง
ลิขสิทธิ์ 2015 สำนักงานศุลกากรท่าอากาศยานดอนเมือง สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด @ออกแบบและพัฒนาโดยส่วนนวัตกรรมและคลังข้อมูล ศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร กรมศุลการ